
                                                     

 

  

 

Uchambuzi wa Bei za Bidhaa kwa Masoko ya Mkoa wa Dar es Salaam, 
Aprili, 2024. 

1. UTANGULIZI 
Uchambuzi wa bei za jumla za bidhaa mbalimbali za Kilimo, Viwanda na Mifugo 
katika masoko ya Dar es Salaam kwa kipindi cha tarehe 21-27/04/2024 hadi 28/4/05 
/2024 kwa bidhaa zinazouzwa katika ujazo mbalimbali  ni kama inavyoonekana 
kwenye jedwali lifuatalo:-. 
 
2. UCHAMBUZI 

Mbogamboga KIASI  21-
27/04/2024 28/4-4/05 /2024 Badiliko (%) 

Bamia 50 KG 47,500 40,750 -14.21  
Bilinganya 90/100 KG 130,000 150,000 15.38  
Pilipili Hoho 100 KG 82,500 105,000 27.27  
Vitunguu Maji >100 KG 297,500 390,000 31.09  

Matunda KIASI  21-
27/04/2024  28/4-4/05 /2024 Badiliko (%) 

Parachichi  100KG 32,500 45,000 38.46 
Passion  >100KG 80,000 80,000 0.00 
Bidhaa za 
Mizizi KIASI  21-

27/04/2024  28/4-4/05 /2024  Badiliko (%) 
 

Viaz vitamu >1OO KG 82,500 68,750 16.67  
Muhogo KILOBA 115,000 115,000 0.00  
Magimbi  100KG 222,500 222,500    0.00  
Viungo KIASI  21-

27/04/2024  28/4-4/05 /2024  Badiliko (%) 

Mdalasin 100KG 150,000 150,000 0 
Tangawizi 100KG 137,500 137,500 0 

Pilipili Mbuzi  100KG 95,000  95,000 0 
Nafaka na 
Kunde KIASI  21-

27/04/2024  28/4-4/05 /2024 Badiliko (%) 
 

Kunde 100KG 181,666 212,500 (16.97)    

MAMLAKA YA MAENDELEO 
YA BIASHARA TANZANIA   



Maharage 
Mekundu  100KG 270,000 216,680 19.75 

    
Maharage 
Kombati  100KG 308,333 315,000 (2.16)      
Mahindi 100KG 68,000 82,500 (21.32)  
Mtama 100KG 108,750 140,000 (28.74)  
Unga Sembe 100KG 145,000 100,500 30.69     
Bidhaa za 
Uvuvi KIASI  21-

27/04/2024  28/4-4/05 /2024 Badiliko (%) 

Dagaa wa 
Mwanza 100KG 825,000 800,000       3.03 

Dagaa wa 
Nyama 100KG 110,000 111,000  0.91 

Sato 100 KG 1,100,000 1,000,500  4.55 
Sangara 100 KG 900,000 900,000  0.00 
Bidhaa za 
Mifugo KIASI  21-

27/04/2024  28/4-4/05 /2024 Badiliko (%)  
Kuku Kienyeji   MOJA 20,000 22,500 (12.50)  
Kuku Kisasa  MOJA 6,900 6,900 0  
Mayai Kienyeji  1 TRAYI 14,500 11,850 18.28  
Mayai Kisasa  1 TRAYI 10,500 9,750  7.14  

 

 

 
 
 
 
Ufafanuzi wa bidhaa mbalimbali 
Bidhaa za Mbogamboga 
Bei za bidhaa vitunguu maji zimeonekana kupanda zaidi kuliko bidhaa nyingine kwa 
wastani wa ailimia 31.09% kutoaka na kuongezeka kwa mahitaji na kushukwa kwa 

Bidhaa za 
Ujenzi KIASI 

 21-
27/04/2024 
  

 28/4-4/05 /2024 
  

Badiliko (%) 
  

Saruji 32.5 50KG 16,250 16,250            
Saruji 42.5 50KG 17,500 17,500       
Bati Geji 28 Mita 3 36,000 36,000               
Bati Geji 30 Mita 3 21,000 21,000       



uzalishaji wa bidhaa hiyo huku bei ya Bamia ikishuka zaidi kuliko bidhaa nyingine 
kwa wastani wa 14.21% katika kipindi hicho kutoaka na kuongezeka kwa maeneo ya 
uzalishaji wa bidhaa hiyo.   
 
Bidhaa za Matunda 
Bei ya Parachichi ilipanda kwa wastani wa asilimia 25% kutokana na kuharibika kwa 
miundo mbuinu ya usafirishaji wa bidhaa hiyo kutoka mikoa inayozalisha kama 
Tanga, Njombe na Mbeya huku bei ya Pasheni ikisalia hivyo hivyo katika kipindi 
chote hicho.  
 
Bidhaa za  Matunda 

Bei ya Viazi Vitamu imeonekana kupanda katika kipindi cha wiki ya 21-27 Aprili, 
2024 na 28 Aprili- 04 mei, 2024  kwa wastani wa 16.67% kutokana na  kuharibika 
kwa miundombinu ming katika mikoa inayozalisha bidhaa hiyo kwa wingi huku bei 
za Muhogo na Magimbi zikibakia vile vile kutoka na kutokuwa na badiliko la 
mahitaji ya bidhaa hiyo.  

   
Bidhaa za Viungo 

 Bei za viungo hazijaonesha mabadiliko yoyote ya kupanda na kushuka kutoka na 
sababu kuwa wafanyabiashara wakubwa wengi wa bidhaa hizo bado wana stoo ya 
kutosha kuweza kuleta sokoni na kulitosheleza soko bila kuathiri kiwango cha 
mahitaji na ugavi wa bidhaa hiyo sokoni.  

 

Bidhaa za Uvuvi 

 Bei ya Sato imeonekana kushuka zaidi kuliko bidhaa yeyote kwa wastani wa 
asilimia 4.55% kutoakana kuongezeka kwa uazalishaji wa bidhaa hiyo huku bei ya 
Dagaa wa Nyama ikionekana kupanda zaidi kuilko bidhaa nyingine kwa wastani wa 
0.91% kutokana na changamoto ya tahadhari ya uwepo wa upepo mkali wa 
Kimbunga cha Hidaya katika ukanda wa Pwani ya Bahari ya Hindi.  

Bidhaa za Mifugo 

 Bei za Kuku wa Kienyeji ilipanda zaidi kuliko bidhaa nyingine kwa wastani wa 
asilimia 12.5% kutoaka na kushuka kwa uzalishaji wa bidhaa hiyo huku bei za Mayai 
ya Kienyeji ilishuka zaidi kuliko bidhaa yeyote kwa wastani wa 18.28% kutokana 
kupungua kwa mahitaji ya bidhaa hiyo jijini Dar es Salaam.  



Bidhaa za nafaka na Kunde 

Bei za bidhaa za mtama zimeonekana kupanda zaidi ya bidaa zingine kwa wastani wa 
asilimia 28.74% kutokana na kuongezeka kwa mahitaji katika kipindi ambacho siyo 
msimu wa bidhaa hiyo katika maeneo mbalimbali nchini huku Unga wa Sembe 
ukionekana kushuka bei zaidi kuliko bidhaa yeyote kwa wastani wa 30.69% kutokana 
na kuwa msimu wa uzalishaji katika maeneo mengi nchini. 

Bidhaa za ujenzi 

 Bei ya bidhaa zote za Ujenzi imeonekana kusalia vilevile katika kipindi hicho 
kutokana na kutokana na kuwa na kiwango sawa cha mahitaji ya bidhaa hiyo katika 
kipindi chote cha wiki mbili.  

  

3. MAONI NA MAPENDEKEZO 

3.1. Serikali iendelee kufuatilia na kutatua kero mbalimbali za kimiundombinu ya 
usafirishaji wa bidhaa za mazao kutoka maeneo mbalimbali ya nchi ili kuweka 
uwiano sawa wa viwango vya ugavi, mahitaji za bidhaa sokoni hususan katika 
mkoa wa Dar es Salaam; 

3.2. Kuendelea kuimarisha usimamizi wa mifumo ya Taarifa za Biashara 
inayosimamiwa na TanTrade ili kuwa na taarifa za bei za bidhaa za mazo 
mbalimbali kwa wakati kutoka katika maeneo mbalimbali ya nchi, na 

3.3. Wafanyabiashara wa reja reja watumie fursa za kuuza bidhaa ambazo 
zimeonekana kuwa na ongezeko kubwa la mahitaji kwa jamii ili kuondoa 
upungufu wa bidhaa hiyo sokoni. Bidhaa hizo ni pamoja na Mtama, Kuku wa 
Kienyeji, Samaki aina ya Sato, Viazi Viatamu, Parachichi na Vitunguu Maji. 

 

 

 


