
Tumbaku Tanzania 

Tanzania ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa tumbaku barani Afrika, ikishika 

nafasi ya pili au ya tatu baada ya Zimbabwe na Malawi. Uzalishaji wa tumbaku 

nchini unakadiriwa kufikia wastani wa 70,000 tani kwa mwaka, huku uwezo wa juu 

ukifikia zaidi ya 120,000 tani. Sekta hii inachochewa zaidi na wakulima wadogo 

wadogo, na imekuwa chanzo kikuu cha mapato ya fedha za kigeni kwa taifa. 

 

Aina za Tumbaku Inayozalishwa 

• Virginia Flue-Cured Tobacco (VFC): Aina kuu inayozalishwa na kusafirishwa 

nje ya nchi. 

• Burley Tobacco: Inalimwa kwa kiwango kidogo, hutumika katika 

mchanganyiko wa bidhaa za tumbaku. 

• Dark-Fired Tobacco: Uzalishaji wa kibiashara kwa masoko maalum ya 

kimataifa. 

 

Bidhaa za Tumbaku Tanzania 

Kwa mujibu wa Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), bidhaa za tumbaku nchini 

zinajumuisha: 

• Tumbaku ya kuvutwa: Sigara, sigaro, tumbaku ya bomba, na tumbaku ya 

kutengeneza kwa mikono. 

• Tumbaku isiyo na moshi: Tumbaku ya kutafuna, ya kunusa, na tumbaku 

inayoyeyuka. 

• Bidhaa za kusafirishwa: Majani ya tumbaku ghafi yanayosafirishwa kwa 

watengenezaji wa kimataifa. 

 

Mwelekeo wa Soko 

• Usafirishaji nje: Tumbaku ni zao la biashara linaloongoza, likiwa na mahitaji 

makubwa Asia na Ulaya. 

• Bei: Mapato ya wakulima hubadilika kulingana na mahitaji na mwenendo wa 

bei za kimataifa. 

• Soko la ndani: Sigara ndizo zinazoongoza, ingawa tumbaku isiyo na moshi 

bado ina nafasi katika maeneo ya vijijini. 

• Mwelekeo wa baadaye: Kuna matarajio ya ukuaji wa bidhaa mpya za 

tumbaku zenye hatari ndogo (reduced-risk products) kati ya 2025–2031. 

 

Mazao ya Mafanikio 



• Ubora wa tumbaku ya Tanzania unatambulika kimataifa. 

• Uwezo mkubwa wa usafirishaji unaoungwa mkono na serikali. 

• Ushiriki wa wakulima wadogo unaosaidia maisha ya vijijini. 

• Mikakati ya hifadhi ya mazingira imeanza kuingizwa katika uzalishaji. 

 

Hitimisho 

Sekta ya tumbaku Tanzania ni nguzo muhimu ya uchumi wa kilimo, ikitoa ajira kwa 

maelfu ya wakulima wadogo na kuimarisha mapato ya taifa kupitia usafirishaji. Kwa 

kuzingatia ubora wa tumbaku ya Tanzania na mikakati ya kisasa ya kidigitali na 

kimazingira, sekta hii ina nafasi kubwa ya kuendelea kushindana kimataifa na kutoa 

bidhaa zenye thamani zaidi kwa wadau wake. 

 


