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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIAJAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

IDADI YA WAFANYABIASHARA MASOKO YALIYOTAFUTWA

BIDHAA ZILIZOTAFUTIWA MASOKO Tan Trade YAJIVUNIAIDADI YA WAFANYABIASHARA

Mkurugenzi Mkuu wa TanTrade anasema 
mamlaka hiyo imefanikiwa kuratibu programu 
tisa za mafunzo kwa wafanyabiashara ili 
kuimarisha uwezo wa kujiendesha kiushindani 
na kutumia ipasavyo fursa za masoko 
zinazopatikana.

Mkurugenzi huyo anasema katika kipindi cha 
miaka miaka miwili (2021-2023), TanTrade 
imeratibu matukio mbalimbali ikiwemo programu 
za utafiti, kongamano, misafara ya kibiashara, 
maonesho na mikutano.

WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA

MAFANIKIO YA 
(TanTrade) KATIKA 
KUKUZA BIASHARA 

NDANI NA NJE YA NCHI

GST yatwaa tuzo

instagram.com tantradetzfacebook.com/TanTradetz youtube.com

MAMLAKA YA MAENDELEO YA BIASHARA TANZANIA
(TanTrade)
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Kuishauri Serikali kwenye masuala ya kuunda, 
kuendeleza, kusimamia na kutekeleza Sera na Mikakati ya 
biashara;

ii. Kutangamanisha na Kudhibiti maendeleo ya Soko 
la Ndani (Integrate and Regulate the Domestic Market 
Development);

iii. Kushirikiana na Taasisi wezeshi katika uwekezaji 
ili kuhakikisha uwekezaji unalenga katika uongezaji 
thamani;

iv.	 Kusaidia	uwekaji	wa	mazingira	rafiki	kwa	bidhaa	
na	huduma	zinazozalishwa	nchini	ili	kuyafikia	masoko	ya	
ndani, kikanda na kimataifa;

v. Kutambua na kushauri mbinu bora za kutatua 
changamoto zinazokwamisha maendeleo ya biashara 
katika mnyororo wa thamani;

vi. Kutoa ushauri na mafunzo kwa Jumuiya ya 
Wafanyabiashara juu ya namna bora ya kusimamia 
shughuli za biashara ya ndani na ya nje;

vii. Kujenga na kukuza utamaduni wa kuuza bidhaa 
nje (export culture) kwa wafanyabiashara wadogo, wa kati 
na wakubwa kwa njia mbalimbali;

viii. Kuanzisha, kutunza na kuendeleza kanzidata 
(database) ya taarifa za biashara nchini;

ix. Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza; na 
kushauri kuhusu utaalamu wa uendelezaji na usimamizi 
wa miundombinu ya uhifadhi wa bidhaa (warehousing 
facilities);

x. Kukuza na kuwezesha uanzishwaji wa 
miundombinu ya Maonesho nchini;

xi. Kuanzisha na kuendeleza vituo vya biashara 
ndani na nje ya nchi;

xii. Kuratibu Maonesho ya Biashara, Misafara na 
Mikutano ya wafanyabiashara; mawasiliano miongoni 
mwa	wafanyabiashara,	kufanya	tafiti	za	Masoko,	Uhakiki	
wa mahitaji na kuendeleza bidhaa nchini;

xiii. Kuandaa na kusambaza taarifa na masuala 
mbalimbali yahusuyo biashara yanayofanywa na 
Mamlaka, mtu au Taasisi kwenye machapisho na vyombo 
vya habari kwa lengo la kukuza biashara kwa ufanisi na 
utekelezaji wa Sera na mikakati mbalimbali inayohusiana 
na biashara;

xiv. Kutoa ushauri na kuisaidia Serikali na Taasisi 
mbalimbali kuhusu kuchagua na kuajiri Mshauri Mwelekezi 

wa biashara wa ndani na nje ya nchi kwenye masuala ya 
uendelezaji biashara;

xv. Kumruhusu mtu yoyote, Taasisi au Shirika 
linalotaka kuandaa Maonesho ya kimataifa ndani na nje 
ya Tanzania na kuwezesha, kusaidia, na pale inapobidi 
kutoa huduma ya ushauri wa kitaalamu kwa wahusika;

xvi. Kutathmini na kusimamia mifumo ya biashara na 
utendaji wake; na

xvii.	 Kufanya	tafiti	za	kimasoko.
Anaeleza kwa mujibu wa sheria hiyo, TanTrade ilipewa 

mamlaka ya udhibiti, utendaji na kutoa ushauri wa kukuza 
na kuendeleza biashara ya Tanzania ndani na nje ya nchi 
ili kuchangia katika maendeleo ya uchumi wa Taifa. Hivyo, 
lengo la kuanzishwa kwa Taasisi bado ni muhimu na 
linaendelea kutekelezwa.

MASOKO YALIYOTAFUTWA
Mkurugenzi huyo anasema katika kipindi cha miaka 

miaka miwili (2021-2023), TanTrade imeratibu matukio 
mbalimbali	 ikiwemo	 programu	 za	 utafiti,	 kongamano,	
misafara ya kibiashara, maonesho na mikutano ya 
kuunganisha wazalishaji na wanunuzi kwa lengo la kupata 
masoko ya bidhaa zinazozalishwa nchini. Kufuatia uratibu 
huo, masoko yafuatayo yalipatikana:

Jedwali Na 1: Orodha ya masoko yaliyoratibiwa 
katika kipindi cha 2021-2023

Na Soko / 
Nchi

Kampuni 
zilizoshiriki

Mazao ya kipaumbele 
katika soko husika

Kenya 54 Bidhaa vyakula, nafaka, 
mbao na mashudu

Uturuki 50 Pamba, ngozi, viungo na 
mbogamboga

Comoro 15 Nafaka, mifugo, 
mbogamboga, vifaa 
vya ujenzi, vyomba vya 
majumbani na matunda

Saudi 
Arabia

9 Kokoa, Kahawa, chai, 
Korosho, nyama na asali

Oman 300 Nyama, nafaka, mbegu za 
mafuta, mbogamboga na 
matunda,

NA MWANDISHI WETU

MAMLAKA ya 
Maendeleo ya 
Biashara Tanzania 
( T a n T r a d e ) 
ilianzishwa kwa 

Sheria Namba 4 ya Mwaka 2009 
iliyofanyiwa marekebisho na The 
Business Laws (Miscellaneous 
Amendments) Act No. 3 of 2012.

Sheria hiyo ilifuta Sheria 
Namba 5 ya mwaka 1978 
iliyoanzisha Bodi ya Biashara 
ya Nje (Board of External Trade 
- BET) na Sheria Namba 15 ya 
mwaka 1973 iliyoanzisha Bodi 
ya Biashara ya Ndani (Board of 
Internal Trade - BIT).

Hivyo, majukumu ya 
iliyokuwa Bodi ya Biashara ya 
Ndani na Bodi ya Biashara ya 
Nje sasa yako chini ya TanTrade. 
TanTrade ina jukumu la kukuza 
na kuendeleza biashara 
ya ndani na nje ya nchi ili 
kuimarisha biashara yenye tija 
katika maendeleo ya kiuchumi, 
biashara yenye tija katika 
maendeleo ya kiuchumi.

Mkurugenzi Mkuu wa 
TanTrade, Latifa Khamis 
anaeleza kuwa dira ya mamlaka 
hiyo ni kuwa kitovu cha 
ufanisi wa hadhi ya kimataifa 
(world class focal point) katika 
kuendeleza na kukuza uchumi 
wa Tanzania kupitia Biashara.

Pia, anabainisha kwamba 
dhamira ya TanTrade ni 
kutafuta fursa za kibiashara 
kwa kampuni za Kitanzania na 
kuziunganisha na masoko ya 
ndani na nje ya nchi.

Latifa anabainisha kuwa 
kauli mbiu ya TanTrade ni 
“TanTrade Fostering Business” 
(TanTrade	 kwa	 Uimarishaji	
Biashara).

MAJUKUMU YAKE KISHERIA
Katika kutimiza azma ya 

kuendeleza na kukuza biashara 
nchini, Mkurugenzi Mkuu wa 
TanTrade anasema mamlaka 
hiyo inatekeleza majukumu 
yafuatayo kwa mujibu wa 
Sheria: -

TanTrade katika
kukuza biashara 

ndani na nje ya nchi

Mkurugenzi Mkuu TanTrade, Latifa Khamis

Mkurugenzi Mkuu wa 
TanTrade, Latifa Khamis 

anaeleza kuwa dira ya 
mamlaka hiyo ni kuwa kitovu cha ufanisi 
wa hadhi ya kimataifa (world class focal 

point) katika kuendeleza na kukuza 
uchumi wa Tanzania kupitia Biashara.
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DRC 271 Mahindi, maharage, mtama, 
mchele, unga wa mahindi, 
bidhaa za viwandani na 
huduma ya teknolojia

Sudani 
Kusini

55 Mahindi, maharage, mtama, 
mchele, unga wa mahindi, 
bidhaa za viwandani, elimu, 
teknolojia, afya, viwango 
vya ubora

Afrika 
Kusini

16 Kahawa, korosho, asali, 
utalii, bidhaa za chuma na 
vifaa vya umeme

Malawi 150 Kilimo, uvuvi, uchumi 
wa bluu, uzalishaji 
utalii, huduma za fedha, 
uchukuzi, miundombinu, 
mawasiliano, madini, elimu 
na afya.

Tan Trade YAJIVUNIA MAFANIKIO
Kupitia	matukio	hayo,	Latifa	anasema	baadhi	ya	mafanikio	yaliyofikiwa	

na mamlaka hiyo ni pamoja na:
Kusaini	 mkataba	 wa	 Makubaliano	 (MoU)	 kati	 ya	 Tanzania	 na	 Afrika	 Kusini	 ili	

kuimarisha ushirikiano katika sekta za viwanda, biashara, mafunzo ya kitaalamu kati 
ya nchi hizi;

Makubaliano ya kibiashara kati ya kampuni za Tanzania na Afrika kusini ikiwemo 
teknolojia  ya ujenzi wa barabara kati ya Kampuni ya Ibra Contractors ya Tanzania na 
Pioneer group LLC ya Afrika Kusini, kununua karafuu na mafuta ya manukato kati ya 
Shirika la Biashara la Zanzibar na Kampuni ya Ndazalama Bonding ya Afrika Kusini; 
Oda ya ununuzi wa Korosho tani 150 kwa Kampuni ya Akros Cashew Factory Limited 
ya Tanzania kwenda Kampuni tano (5) za Afrika Kusini (Pretoria Cashew, We Nuts, 
Miante Manufacturing, Real Food na Soul & Earth Pty Ltd)  na kampuni 8 za Afrika 
Kusini zilionesha nia kushiriki maonesho ya DITF 2023;

Makubaliano ya kibiashara katika nchi ya Sudani ya Kusini yaliyopatikana ni pamoja 
na Kampuni ya L&K International ya nchini Sudani Kusini imeonesha nia ya kununua 
mayai	 trei	 350	kwa	wiki	 	 kutoka	Tume	ya	Ushirika	 ya	Tanzania;	 SUMA	 JKT	 imepata	
kampuni mbili za Sudani Kusini zilizoonesha nia ya kununua mahindi, maharage na 
mtama zaidi ya tani 1,000; na Kampuni ya Asa Agribusiness kutoka Tanzania imepata 
oda ya kuuza tani 400 za maharage.

Sambamba na hiyo, anasema mamlaka inaratibu majukwaa yanayotoa fursa kwa 
wafanyabiashara wa ndani na nje ya nchi kutangaza bidhaa na kukutana na wanunuzi.

Katika kipindi cha miaka miwili, anabainisha kuwa jumla ya washiriki 6,700 
wa ndani na nje ya nchi na jumla ya watembeleaji wapatao 566,658 walitembelea 
Maonesho ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam.

Anayataja mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na kutambua fursa, kujifunza 
mbinu za kiushindani, kukutana na wanunuzi, kupokea ushauri na maoni kutoka kwa 
wateja wa bidhaa na huduma mbalimbali, kupata uzoefu kutoka kwa kampuni na 
Taasisi zenye uzoefu mkubwa Kibiashara kama inavyobainishwa kwenye jedwali 
namba 2 hapa chini.

Jedwali	2:	Muhtasari	wa	Uratibu	wa	Maonesho	ya	DITF	2021-2023

2022 (46th DITF) 2023 (47th DITF)

Kampuni za Ndani                         2,975 3,233

Kampuni za Nje                            225 267

Jumla ya Washiriki                         3,200 3,500

Idadi ya nchi 23 19

Watembeleaji 265,957 300,701

Ajira zilizozalishwa 11,650 11,869

Mauzo ya papo kwa papo  
(TZS) 3,592,500,000 3,949,50 0,000

Maulizo ya Kuagiza Bidhaa 
nje ya nchi  (TZS) (Imports) 5,738,615,000           5,143,000,000

Maulizo ya Kuuza Bidhaa nje 
nchi (TZS) (Exports) 5,088,980,000           3,616,000,000

JUMLA	YA	MAULIZO	(TZS) 10,827,595,000         8,759,000,000

Kadhalika,	 anaeleza	 kuwa	 mamlaka	 hiyo	 pia	 inashirikiana	 na	 ofisi	 za	 Mikoa	
kuratibu maonesho ya kisekta ambapo jumla Wafanyabiashara 1,776 walishiriki 
Zanzibar na katika Mikoa ya Geita, Mwanza, Mbeya, Arusha, Dodoma, Pwani, Tanga, 
Manyara, Morogoro na Dar es Salaam.

Kadhalika, mkurugenzi mkuu huyo anabainisha kuwa wadau wa viwanda wapatao 
731 (Taasisi wezeshi na viwanda vidogo, vya kati na vikubwa) walifanikiwa kushiriki 
maonesho ya Bidhaa za Viwanda vya Tanzania. Maonesho haya yoe yalitoa fursa 
kwa kampuni na Taasisi kujitangaza, kuuza bidhaa zinazozalishwa nchini, kuongeza 
uelewa kwa Watanzania juu ya bidhaa hizo na kutoa hamasa ya kuzitumia.

Aidha, ili kuhakikisha maonesho yanayoratibiwa nchini yanatoa fursa kwa 
wazalishaji kupata masoko, anasema TanTrade imetoa ushauri wa uratibu wa 
maonesho 15 yaliyoratibiwa na Kampuni za ndani na nje ya nchi.

BIDHAA ZILIZOTAFUTIWA MASOKO
NA MAPATO YALIYOPATIKANA

Kufuatia uratibu wa shughuli za ukuzaji biashara zinazoratibiwa na TanTrade 
zimewezesha bidhaa mbalimbali zenye thamani ya zaidi ya Dola za Kimarekani milioni 
1,455,649 kuuzwa kwenye masoko ya nje ya nchi. Baadhi ya bidhaa hizo zinaonyeshwa 
kwenye mchanganuo ufuatayo:
   
Jedwali 3: Mchanganuo wa baadhi ya bidhaa za mazao ya kilimo zilizouzwa 
n j e
Thamani	ya	mauzo	ya	bidhaa	za	kilimo	(US	$000) Nchi zinazoongoza kwa kununua bidhaa

Bidhaa 2021 2022 Jumla 
miaka 5 1 2 3

Nyama 29,228 55,673 84,901 Qatar UAE Oman

Mchele 301,987 183,525 485,512 Uganda Rwanda Kenya

Soya 75,474 32,740 108,214 Rwanda India China

Karanga 14,358 22,230 36,588 China Netherlands Indonesia

Parachichi 10,923 20,996 31,919 Netherlands UAE South 
Africa

Pilipili 734 2,218 2,952 India Ujerumani Iran

Muhogo 2,370 3,899 6,269 Uganda Brundi China

Mahindi 91,546 88,949 180,495 Kenya Rwanda Uganda

Karafuu 51,783 42,120 93,903 Singapore Indonesia India

Asali 1,283 1,401 2,684 Ujerumani  Marekani  Ireland

Mbegu za 
maboga 11,119 12,026 23,145 Uholanzi  Congo	DRC  China

Korosho 163,945 234,790 398,735 India Vietnam China

Zabibu 245 87 332 Kenya Ghana Comoros

Jumla Kuu

1,455,649

Yajivunia mafanikio
Makubaliano 
ya kibiashara 
katika nchi ya 
Sudani ya Kusini 
yaliyopatikana 
ni pamoja na 
Kampuni ya L&K 
International 
ya nchini 
Sudani Kusini 
imeonesha nia 
ya kununua 
mayai trei 
350 kwa wiki  
kutoka Tume 
ya Ushirika ya 
Tanzania; SUMA 
JKT imepata 
kampuni mbili 
za Sudani Kusini 
zilizoonesha 
nia ya kununua 
mahindi...
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MIKATABA/MAKUBALIANO YA BIASHARA
Anaeleza kuwa mamlaka hiyo inafuatilia 

utekelezaji wa mikataba na makubaliano ya 
kibiashara iliyosainiwa katika matukio mbalimbali 
yaliyoratibiwa na TanTrade.

Katika kipindi cha miaka miwili jumla ya 
mikataba 46 yenye thamani ya TZS. 17.53 Trilion 
kati ya hiyo jumla ya mikataba 11 yenye thamani 
ya TZS. 4,497,584,960 imetekelezwa ambayo 
ilihusisha:-

Mauzo ya mchele tani 60 zenye thamani ya 
TZS. 136,800,000 ziliuzwa na Kampuni ya Kibu 
Agri Business kwa Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko;

Mauzo ya mchele tani 90 zenye thamani ya 
TZS. 219,750,000 ziliuzwa na Kampuni MT & David 
Company Limited  kwa Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko;

Mauzo ya mahindi tani 53 zenye thamani ya 
TZS. 47,476,000 ziliuzwa na Kampuni Izna Farm 
Tanzania Limited  kwa Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko;

Huduma ya mafunzo ya uendeshaji mitambo 
yenye thamani ya TZS. 41, 000,000 yaliyotolewa 
kwa Chama cha Waokaji Tanzania (TBA) 
yaliyotolewa na Chuo cha Biashara (CBE) kwa 
kushirikiana Shirika la Viwanda vidogo vidogo 
(SIDO) kuhusu usimamiaji wa biashara 

(Business Management) kwa wajasiriamali 
70 na mafunzo ya uendeshaji mitambo kwa 
wajasiriamali	140	wa	tasnia	ya	Uokaji;

Makubaliano yenye thamani ya Dola za 
Kimarekani 515,700 ikiwa ni sawa na TZS. 
1,204,159,500 kati ya Kampuni ya East Africa 
Commercial and Logistics Ltd ya Dar es Salaam 
kuiuzia kontena 20 za mbao kwa ajili ya urembo 
wa sakafu na kuta za nyumba kampuni ya EFL 
Company ya Dar es Salaam. Hadi sasa, 2022, 
kontena  7 zenye thamani ya Dola za Kimarekani 
195,966 ikiwa ni sawa na thamani ya TZS. 
457,580,610 zimeuzwa.

Makubaliano yenye thamani ya Dola 
za Kimarekani 579,000 ikiwa ni sawa TZS. 
1,351,965,000 kati ya Kampuni ya Shandong 
Sishui Haiyon Food Processing Machine Co. Ltd ya 
China kuuzia Seti 100 za machine ya kukoboa na 
kusaga kwa Kampuni ya Halce Group Ltd ya China. 
Jumla ya mashine 46  zenye  thamani ya Dola za 
Kimarekani 266,340 ikiwa ni sawa na thamani ya 
TZS. 621,903,900 zimekwishauzwa;

Makubaliano yenye thamani ya Dola za 
Kimarekani 364,500 ikiwa ni sawa na TZS. 
851,107,500 kati ya Shandong Jin Hua Iron &Steel 
Co. Ltd ya China kuiuzia tani 27 za coil za mfumo 
wa vyombo vya ubaridi Kampuni ya GSB Mat 
Doors Ltd ya Tanzania. Mpaka sasa, mzigo wa tani 
12 wenye thamani ya Dola za Kimarekani 167,670 
ikiwa ni sawa na thamani ya TZS. 391,509,450 
zimeuzwa;

Makubaliano yenye thamani ya Dola za 
Kimarekani 1,130,000 ikiwa ni sawa TZS. 
2,638,550,000 kati ya Shandong Wuzhen Group 
Co.Ltd kuuzia maguta yenye injini Kampuni ya 
Chico Co.Ltd ya Tanzania. Hadi sasa maguta 200 
yenye thamani ya Dola za Kimarekani 339,000 
ikiwa ni sawa na thamani ya TZS. 791,565,000 
yameuzwa;

Makubaliano yenye thamani ya Dolla za 
Kimarekani 5 Millioni ambayo ni  sawa  na TZS. 
11.6 Billioni, kati ya STAMICO na Buhemba Gold 
Company Ltd wa uchorongaji wa mita 10,000 za 
Diamond Drilling (DD) na mita 30,000 za Reverse 
Circulation (RC) yalisainiwa. Hadi sasa awamu ya 
kwanza uchorongaji wa diamond drilling - DD 
(1450m) na reverse circulation RC (4000m) ukiwa 
na thamani ya Dolla za Kimarekani  725,000 sawa 
na TZS. 1.69 bilioni umekamilika; na

Makubaliano yenye thamani ya Dola za 
Marekani 200 Millioni ambayo ni sawa na TZS. 4.6 
Trillioni kati ya STAMICO na ACME Consultants 
Engineers	PTE	Ltd	ya	kufanya	Utafiti	na	Uchimbaji	
wa Madini ya metali nchini. Hadi sasa Kampuni ya 
ACME imeanza utekelezaji wake kwa kukusanya 
taarifa mbalimbali zinazohusu madini katika 
maeneo ya wachimbaji wadogo mikoa ya 
Shinyanga - Segese, Geita –Busolwa, na Ikuzi.

Kadhalika, anaeleza kuwa mamlaka 
iliunganisha wazalishaji 200 wa zabibu na 
viwanda 13 vya kusindika zabibu jijini Dodoma 
ambapo iliwezesha kupata soko la jumla ya tani 
2,500 za zabibu zenye thamani ya Shilingi 3 bilioni 
zilizokuwa zimekosa soko kufuatia ongezeko 
la mavuno. Wakulima walionufaika ni wa Vijiji 
Mpunguzi, Mkulabi, Matumbulu, Hombolo, 
Chibelele, Makang’wa, Mvumi na Veyula;

MASOKO TARAJIWA
Kwa mujibu wa uchambuzi wa takwimu katika 

tafiti	 za	 ndani	 za	 Tantrade	 na	 	 mfumo	 wa	 ITC,	
anasema bidhaa za Tanzania zinazohitajika kwa 
wingi nje nchi na hazijaweza kuuzwa kwa kiwango 
kinachohitajika ni pamoja na dhahabu, vito, 
korosho, mchele, ufuta, mbaazi, kahawa, dengu, 
matunda ikiwemo parachichi, asali, nyama ya 
ng’ombe, soya, muhogo, ndizi, nafaka na mbao.

Latifa anafafanua kuwa nchi ambazo zinahitaji 
bidhaa	hizi	ni	pamoja	na		India,	Umoja	wa	Falme	
za	Kiarabu,	Uswisi,	Vietnam,	Afrika	Kusini,	China,	
Kenya,	 Uganda,	 Rwanda	 DRC,	 Pakistani,	 Japani,	
Marekani, Oman, Qatar, Kuwait na Saudi Arabia

Jedwali Na.4: Bidhaa zenye Fursa kubwa 
kwenye Masoko ya Nje 

Na Bidhaa Mauzo Halisi 
(milioni	$)

Uwezo	wa	Kuuza	
Nje		milioni	$

Dhahabu 2,100 3,400

Korosho 306 819

Mchele 151 317

Sesame 152 207

Mbaazi 95 201

Kahawa 157 171

Dengu 64 154

Almasi 44 136

Vifungashio 
vya mifuko 27 86

Pamba 63 76

Chanzo: ITC 2023 - Export Potential Map
Ili kuweza kunufaika na fursa hizi za uhitaji 

wa bidhaa katika masoko ya nje, TanTrade 
inashirikiana	na	Ofisi	 za	Ubalozi	 za	Tanzania	nje	
ya nchi ili kutafuta masoko na kufungua fursa za 
biashara.

UTOAJI WA TAARIFA ZA BIASHARA
Mamlaka  inaendelea kuimarisha jitihada za 

ukusanyaji, uchambuzi, uhifadhi na usambazaji 
wa	taarifa	za	biashara	ili	kuweza	kuwafikia	wadau	
wengi wa biashara kwa kutumia njia mbalimbali 
kama vile mikutano, vyombo vya habari, tovuti, 
majarida, machapisho, mitandao ya kijamii na 
ujumbe	 wa	 simu	 za	 mkononi.	 Hatua	 iliyofikiwa	
mpaka sasa ni pamoja na: -

Kuongeza wigo wa usambazaji wa taarifa za 
biashara kutoka wastani wa idadi ya watumiaji 
20,000	mwaka	2021	na	kufika	61,233	mwaka	2022.	
Taarifa zinazosambazwa ni pamoja na mwenendo 
wa bei za mazao na bidhaa  za viwandani za 
kila wiki na mwezi, fursa za masoko, taratibu za 
kufanya	biashara	na	kupata	vibali	vya	kusafirisha	
bidhaa kupitia mfumo wa taratibu za ufanyaji 
biashara (Trade Portal https://trade.tanzania.
go.tz/);

Kufanya uchambuzi wa mahitahi ya soko 
ikiwa ni pamoja na kufamu viwango vya ubora 
na taratibu za kuingiza bidhaa katika nchi husika 
hususani kwa bidhaa za parachichi, soya, viungo, 
asali, mbogamboga, nafaka, muhogo na nyama.

Kuhuhisha taarifa katika Mfumo wa Taarifa 
wa	Taratibu	za	Ufanyaji	Biashara	nchini	(Tanzania	
Trade Portal) wenye watumiaji 13,908 na 
watembeleaji 34,629 kwa lengo la kuongeza 
taarifa	za	usafirishaji	wa	mazao	ya	nyuki	kwenda	
nje ya nchi (Export Procedures);

Kukamilisha mpango wa kurahisisha (simplify) 
taratibu za usajili, leseni na vibali kwa kuoanisha 
mifumo ya ATMIS na BRELA ili kuruhusu kupata 
taarifa za makampuni/biashara (kama vile; 
wanahisa, wakurugenzi, mtaji wa hisa, shughuli 
zilizosajiliwa) kwa kutumia leseni ya biashara au 
nambari za utambulisho wa mlipa kodi (TIN) na 
Tax clearance;

Uchambuzi	 wa	 fursa	 za	 biashara	 kati	 ya	
Tanzania na washiriki wa biashara ili kutambua 
mazao na bidhaa mbalimbali zinazohitajika kwa 
wingi katika nchi hizo;

Kuratibu zoezi la ukaguzi wa ubora na usalama 
wa asali kwa Kampuni 22 kwa Mamlaka ya 
Chakula na Dawa ya nchini Saudi Arabia. Kampuni 
zitakazokidhi viwango vya ubora unaohitajika 
zitaunganishwa na wanunuzi wa nchini humo 
ambao wapo tayari kununua asali kutoka Tanzania

Kuhamasisha, kushauri na kuelimisha 
wafanyabiashara wadogo kutumia fursa ya kuuza 
bidhaa kimtandao kupitia maduka mtandao 
yanayoratibiwa na Taasisi mbalimbali ikiwemo 
Shirika la Posta Tanzania (posta e-shop), JD.com 

Mafanikio ya TanTrade

Makubaliano yenye thamani ya Dola za 
Kimarekani 1,130,000 ikiwa ni sawa TZS. 
2,638,550,000 kati ya Shandong Wuzhen 
Group Co.Ltd kuuzia maguta yenye injini 

Kampuni ya Chico Co.Ltd ya Tanzania. Hadi 
sasa maguta 200 yenye thamani ya Dola 
za Kimarekani 339,000 ikiwa ni sawa na 
thamani ya TZS. 791,565,000 yameuzwa;

THAMANI YA TZS. 791,565,000
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la China na Foood la Saudi Arabia ili kupanua wigo wa kuuza bidhaa za 
Tanzania nje ya nchi. Mpaka sasa jumla ya watanzania 350 wanatumia fursa 
hizo.

IDADI YA WAFANYABIASHARA
WALIOPEWA ELIMU KUHUSU MASOKO
Mkurugenzi Mkuu wa TanTrade anasema mamlaka hiyo imefanikiwa 

kuratibu programu tisa za mafunzo kwa wafanyabiashara ili kuimarisha 
uwezo wa kujiendesha kiushindani na kutumia ipasavyo fursa za masoko 
zinazopatikana.

Kupitia program hizo wafanyabiashara na wadau wa biashara wapatao 
8,372 walipewa mafunzo mbalimbali yaliyohusu masuala ya masoko na 
usimamizi wa biashara na  waliunganishwa na Taasisi saidizi za kibiashara 
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IIDDAADDII  YYAA  WWAAFFAANNYYAABBIIAASSHHAARRAA    

  

WWAALLIIOOPPEEWWAA  EELLIIMMUU  KKUUHHUUSSUU  MMAASSOOKKOO  

 
Mkurugenzi Mkuu wa TanTrade anasema mamlaka hiyo imefanikiwa kuratibu programu tisa 
za mafunzo kwa wafanyabiashara ili kuimarisha uwezo wa kujiendesha kiushindani na kutumia 
ipasavyo fursa za masoko zinazopatikana.  
 
Kupitia program hizo wafanyabiashara na wadau wa biashara wapatao 8,372 walipewa 
mafunzo mbalimbali yaliyohusu masuala ya masoko na usimamizi wa biashara na  
waliunganishwa na Taasisi saidizi za kibiashara ili kupata huduma kama vile usajili wa Kampuni, 
mikopo na viwango vya bidhaa.  
 
Anasema program hizo ziliratibiwa kwa kuzingatia mahitaji ya  makundi ya wafanyabiashara 
wakiwemo Wakulima, wajasiriamali, wachimbaji na wasindikaji wa bidhaa katika mikoa 
mbalimbali nchini.  

 
JJeeddwwaallii  NNaa..55::  PPrrooggrraamm  zzaa  MMaaffuunnzzoo  zziilliizzoorraattiibbiiwwaa  mmwwaakkaa  22002211--22002233  

ss//nn  AAiinnaa  yyaa  
MMaaffuunnzzoo    

IIddaaddii    MMiikkooaa  MMaattookkeeoo    yyaa  MMaaffuunnzzoo    

11..  Mbinu za 
ufungashaji bora 
(branding) kwa 
bidhaa za 
vyakula 
ikiwemo nafaka 
na viungo   

3,52
9  

Morogoro, 
Mbeya, 
Iringa, 
Kilimanjaro
, Pwani, 
Manyara 
na 
Shinyanga  

Kufahamu mbinu ubora za ufungashaji ili 
kupunguza upotevu baada ya kuvuna au 
kusindika; na kuwezesha kampuni kuboresha 
rajamu za bidhaa kama vile  Nguvu Rice, G2L 
rice, Katani Rice, Tarmo Rice, Ruaha rice, Korie 
rice na Kibu Rice kwa lengo la kujitangaza 
kiushindani 

22..  Taratibu za 
uuzaji mazao ya 
nafaka kwa 
masoko ya EAC  

 67  Iringa na 
Morogoro 

Mbinu za mafunzo ziliwawezesha Kampuni za 
Kibu Agribusiness na Ruaha Milling kuuza 
mchele wenye thamani ya Sh. 1.3 bilioni katika 
soko la Kenya na Uganda. Kadhalika, 
wamefanikiwa kuanzisha Ofisi za uwakala katika 
nchi hizo ili kurahisha ufanyaji biashara   

33..  Taratibu za 
ufanyaji 
biashara ya 
mipakani  

88 Mipaka ya 
Tunduma, 
Kasumulu 
na Holili 

Kuwezesha Wafanyabiashara Wanawake 
kufahamu taratibu za kusafirisha bidhaa,  kuvuka 
mipaka kibiashara na kutumia fursa ya unafuu 
wa taratibu zilizorahisishwa (STR) 

44..  Taratibu za 
kuuza na 
kuingiza bidhaa 
ndani na nje ya 
nchi (Tanzania 
Trade Portal) 

938  Zanzibar, 
Dar es 
Salaam, 
Pwani, 
Morogoro 
na Dodoma  

Kufahamisha wafanyabishara taratibu na 
upatikanaji wa vibali vya kuuza (exports), 
kununua (imports) na kupisha (re-export) ya 
bidhaa zilizoanishwa kwenye mfumo wa 
taratibu za biashara (Tanzania Trade Portal). 
Mfumo una jumla ya watumiaji 16,688 na 
watembeleaji 45,576 kutoka ndani na nje ya 
nchi ikiwemo Marekani, Uganda, India, Kenya, 
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Afrika Kusini, China, Malawi, Ujerumani, 
Zambia na Uingereza  

55..  Teknolojia ya 
uchakataji,ubora 
uongezaji 
thamani  wa 
dagaa na mwani 

450  Unguja na 
Pemba  

Kuhamasika na matumizi ya teknolojia ya 
uchakataji  na uongezaji thamani ya dagaa na 
mwani ili kuzalisha bidhaa zenye ubora kwa 
masoko ya ndani na nje ya nchi   

66..  Mbinu za 
masoko na 
usimamizi wa 
biashara  

509  Njombe, 
Songwe, 
Morogoro 
na Dar es 
Salaam 

Kufahamu mbinu za kutafuta masoko, kuuza 
bidhaa kiushindani pamoja na usimamizi wa 
biashara kwa wadau wanaofanya biashara ya 
parachichi, mlonge, viungo na bidhaa 
zilizosindikwa.  

77..  Taratibu na 
Sheria za Ushiriki 
wa Maonesho 
ya kibiashara  

319  Dar es 
Salaam  

Kuwafamaisha mbinu za ushiriki wa maonesho 
ili kuweza kujitangaza kwa tija kibiashara ikiwa 
ni pamoja na kufanya majadiliano na kusaini 
mikataba.  

88..  Program ya 
urithi kwa 
wanafunzi wa 
Sekondari ili 
kufahamu 
masuala ya 
biashara  

79  Zanzibar, 
Lindi, 
Manyara 
na Dae es 
Salaam  

Mfunzo  kwa vitendo juu ya ujasiriamali na  
majukumu ya Taasisi Umma, Kimatatifa na 
Binafsi kupitia maonesho   

99..  Kliniki ya 
Biashara 

593 Zanzibar, 
Dar es 
Salaam, 
Geita, 
Pwani  

Kupokea na kutatua changamoto za 
wafanyabiashara wadogo kuhusu upatikanaji 
wa mtaji, lesseni, vifungashio, masoko na 
taratibu za usajili wa jina na alama ya biashara, 
kemikali na taratibu za kupata vibali mbalimbali 
vya kufanya biashara za mazao mbalimbali.  

 
11..00 CCHHAANNGGAAMMOOTTOO  

1.1 Ufinyu wa bajeti katika kutekeleza majukumu ya  uratibu na kuandaa Misafara ya 

Tafiti na Ujasusi wa masoko. 

1.2 Ugumu katika upatikanaji wa taarifa kwa wakati kutokana na mifumo kutokusomana  

ikiwemo ufanyaji kazi wa mazowea kuwa hakuna haraka . 

1.3 Uchakavu wa Miundombinu na majengo wa Uwanja wa Mwl J.K.Nyerere 

usioendana na ushindani na viwango vya Kimataifa 

1.4 Upungufu wa rasilimaliwatu wataalamu wa fani ya biashara wazoefu na wabobezi. 

1.5 Kushiriki katika usahili wa (interview) ikibidi kupewa kibali cha kuajiri ili kupata 

wataalamu wenye sifa na uwezo  katika kutekeleza majukumu ya kuendeleza biashara 

nchini. 

 

ili kupata huduma kama vile usajili 
wa Kampuni, mikopo na viwango 
vya bidhaa.

Anasema program hizo 
ziliratibiwa kwa kuzingatia mahitaji 

ya  makundi ya wafanyabiashara 
wakiwemo Wakulima, wajasiriamali, 
wachimbaji na wasindikaji wa bidhaa 
katika mikoa mbalimbali nchini.

Utoaji wa elimu kuhusu masoko

Naibu Waziri 
Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Dkt. Doto 
Biteko akipata 
maelezo kutoka 
kwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika 
la Madini Tanzania 
STAMICO wakati 
alipotembelea katika 
banda hilo kwenye 
hafla	ya	ufunguzi	wa	
maonesho ya madini 
yanayofanyika 
kwenye viwanja vya 
Bombambili mjini 
Geita.


